Việt - Nhật 's class
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.
Latest topics
» Oblivion - Phim Club
Linux có thật sự đáng giá? I_icon_minitime06/02/14, 11:10 am by sshin_conan

» các bạn/anh/chị cho hỏi đề thi giải tích 1
Linux có thật sự đáng giá? I_icon_minitime03/05/13, 09:47 pm by ictk56

» Đề nghị sát nhập 2 diễn đàn
Linux có thật sự đáng giá? I_icon_minitime18/02/12, 11:01 am by ngoanhtuan_hn

» Hội nghị sinh viên Việt Nam Nhật Bản tuyển thành viên
Linux có thật sự đáng giá? I_icon_minitime17/02/12, 11:43 pm by michiosatoo

» mình có câu này, mong các bạn dịch giúp!!!
Linux có thật sự đáng giá? I_icon_minitime16/11/11, 06:17 pm by asakurayo

» nho forum chut
Linux có thật sự đáng giá? I_icon_minitime15/11/11, 11:29 am by asakurayo

» CS 1.6 MAP MAKER
Linux có thật sự đáng giá? I_icon_minitime15/11/11, 07:55 am by asakurayo

» ubuntu-win
Linux có thật sự đáng giá? I_icon_minitime12/10/11, 05:46 pm by darklord226

» diễn đàn hedspi k56
Linux có thật sự đáng giá? I_icon_minitime11/10/11, 09:41 pm by lakazai

Linux có thật sự đáng giá?

legend.phonex
em_la_T.O.P
huy_d_t
Feed|1st
myname2
9 posters

Go down

Linux có thật sự đáng giá? Empty Linux có thật sự đáng giá?

Bài gửi by myname2 30/09/10, 09:26 pm

Các bạn trẻ hãy đọc đi và đừng để Microsoft phủ tấm màn che khuất bầu trời rộng mở trong thế giới ICT của bạn!

Linux có thật sự đáng giá?

Nguồn: http://www.pcworld.com.vn/articles/tin-tuc/binh-luan/2010/08/1220370/linux-co-that-su-dang-gia

Nhiều người cho rằng Linux miễn phí nhưng rất khó sử dụng. Tuy nhiên, thực tế cho thấy, việc chuyển sang sử dụng một hệ điều hành nguồn mở như Linux lại dễ dàng hơn.

Thực tế cho thấy, các hãng sản xuất hệ điều hành (HĐH) cạnh tranh với Linux luôn cho rằng Linux khó sử dụng và đây chính là 1 trong số cách thức mà các hãng thường áp dụng để khiến người dùng mới "tránh xa" Linux. Ở một chừng mực nào đó, Windows và Linux đang cùng phát triển để phục vụ những nhóm khách hàng nhất định, còn việc Linux có dễ sử dụng hay không, người dùng là người quyết định.

Linux không phải là Windows

Linux có thật sự đáng giá? Linux-2

Lấy ví dụ, khi người Mỹ học lái ôtô, họ học cách lái xe ở làn đường bên phải. Trong khi đó, tại Anh, người học phải lái xe ở bên trái. Nói một cách công bằng, không có cách lái nào khó hơn, mà đó chỉ là sự khác biệt. Một khi bạn đã quen sử dụng một điều gì đó, dĩ nhiên, bạn sẽ cảm thấy khó khăn (và thậm chí lúng túng) khi lần đầu tiên sử dụng một cái gì khác. Với HĐH trên máy tính cũng vậy. Linux đơn giản, trang nhã và có tính lôgíc cao, song HĐH này hoạt động hoàn toàn khác so với Windows và cả Mac.

Ví dụ trong Linux, giao diện đồ họa người dùng (Graphic User Interface - GUI) có khả năng tùy biến ở mức cao. Màn hình nền có thể được tùy chỉnh một cách toàn diện và công cụ quản lý các gói ứng dụng cài đặt - như Synaptic trong Linux Ubuntu - cho phép người dùng cài đặt ứng dụng chỉ trong vài cú nhấn chuột mà không cần phải kết nối web hay tìm kiếm khoá bản quyền được yêu cầu. Hơn thế nữa, thực tế là nhiều phần mềm dành cho Linux được cung cấp miễn phí và trong vài trường hợp người dùng không cần đến tiện ích phòng chống virus.

Dù vậy, với những người dùng đã am hiểu máy tính trên nền Mac hay Windows thì Linux có thể gặp phải đôi chút lạ lẫm ở lần đầu tiên sử dụng. Theo kết quả khảo sát gần đây của công ty số liệu Net Applications, phần đông người dùng trên thế giới vẫn đang sử dụng Windows và Mac. Tuy nhiên, Linux vẫn có những ưu điểm nhất định và đang dần hiện diện trên máy tính cá nhân, máy chủ và thậm chí các trung tâm dữ liệu.

Tính chủ động cao

Linux cho phép người dùng làm mọi thứ mong muốn trên máy tính mà không đòi hỏi nhiều tài nguyên hệ thống, các ứng dụng đắt tiền hay sự tập trung dài hạn trong công tác phòng chống phần mềm nguy hại (malware). Thay vì "cản đường" người dùng với những giao diện hạn chế những gì có thể được thực hiện và cách thực hiện ra sao, Linux dường như dành trọn sự tự do cho người dùng.

Nhiều ứng dụng cho Linux rất thân thuộc với hầu hết người dùng, đặc biệt là các ứng dụng văn phòng cơ bản. Điển hình, bộ ứng dụng OpenOffice có thể hoạt động tốt như trên Windows, và trông rất giống Microsoft Office. Một điểm cộng mới OpenOffice nữa là khả năng tương thích với Office, do đó ứng dụng này có thể mở và xử lý dễ dàng các tập tin Office. Còn để lướt web, người dùng Linux tin tưởng sử dụng trình duyệt Firefox miễn phí với tốc độ cao và khả năng an toàn ở mức có thể chấp nhận được. Dĩ nhiên, vài trang web được xây dựng "độc quyền" cho IE phần nào khiến Firefox chịu lép vế.

Nhìn chung, với Linux và các ứng dụng trên nền tảng HĐH nguồn mở này, người dùng có thể tự do làm mọi thứ tùy thích cũng như sử dụng mọi tính năng như từng thực hiện trên Windows hay Mac nhưng điểm khác biệt là ngân sách đầu tư ít hơn và thậm chí dễ dàng hơn trong vài trường hợp.

Các câu lệnh phức tạp

Linux có thật sự đáng giá? Windows-vs-linux-320

Nhiều người dùng mới bắt đầu sử dụng Linux thường kêu ca về các câu lệnh phức tạp trên HĐH này. Câu trả lời: Hoàn toàn chính xác. Tuy nhiên, với nhu cầu sử dụng hàng ngày, bạn gần như không cần học bất kỳ thủ thuật hay kỹ thuật nào. Trong khi đó, với dân kỹ thuật hay giới quản trị mạng, các câu lệnh điều khiển hay quản trị không quá xa lạ.

Khi bạn bắt đầu quen với phiên bản/nhà cung cấp Linux đã chọn, bạn có thể muốn bắt đầu học cách sử dụng các câu lệnh Unix/Linux, tuy nhiên việc này không hoàn toàn bắt buộc trừ khi bạn hướng đến nhu cầu sử dụng thuần thục HĐH này cho doanh nghiệp. Dĩ nhiên, quản lý một máy chủ Linux là một việc rất khác với quản lý một máy chủ Windows. Còn nếu bạn chỉ sử dụng Linux cho máy tính cá nhân, mọi thứ hoàn toàn dễ dàng nếu bạn từng sử dụng một HĐH khác trước đây.

Vấn đề tương thích

Cuối cùng, sự tương thích phần cứng và phần mềm là một vấn đề lớn thường khiến cho nhiều khách hàng tiềm năng của Linux nhận thấy HĐH này quá khó để sử dụng. Thực tế là, có khá nhiều ứng dụng và thiết bị phần cứng không chạy được với Linux - hay không hỗ trợ Linux - bởi các nhà phát triển chúng chọn giải pháp giấu mã nguồn, trình điều khiển thiết bị cần thiết.

Tuy nhiên, điều này đang dần được cải thiện và ngày càng có nhiều giải pháp thay thế cho các ứng dụng, thiết bị không thể hoạt động trên nền Linux. Ngoài ra, người dùng có thể chọn cách sử dụng các gói giải pháp như Wine hay Crossover Linux để chạy các ứng dụng nền Windows trong môi trường Linux. Đáng mừng hơn nữa, cộng đồng các nhà phát triển ứng dụng cho Linux đang phát triển mạnh và làm việc chăm chỉ nhằm giúp cho HĐH này thậm chí dễ dàng sử dụng hơn nữa trong tương lai.

Linux không có gì là quá khó khăn để sử dụng. Dĩ nhiên, sự thay đổi nào cũng có thể gặp khó khăn, đặc biệt khi bạn phải học cách thay đổi những thói quen đã có từ lâu. Với doanh nghiệp nhỏ, tiết kiệm ngân sách chính là kết quả lớn nhất và hấp dẫn nhất từ việc sử dụng Linux và các ứng dụng miễn phí trên nền tảng này. Cạnh đó, với Linux, việc phải thường xuyên mua bản quyền phần mềm, nâng cấp phần cứng sẽ được giảm thiểu tối đa.

Nguồn: Techworld

P/S: Lời cuối dành cho các bạn: Mình rất hạnh phúc khi được vào ngành ICT, lại càng hạnh phúc hơn gấp bội khi đc học HEDSPI, các bạn có biết tại sao không? Vì chỉ có ở đây, ngta mới bắt các bạn phải tiếp cận với Linux, đó là điều tuyệt với nhất đối với mình :X Nếu ko học HEDSPI, có thể cả đời các bạn sẽ ko đụng đến Linux. Và mình hi vọng rằng, chúng ta có điều kiện tiếp cận, chúng ta cần hiểu nó để thi, vậy thì hãy học thật nghiêm túc và đừng cói nó là ngoài lề vô bổ bởi vì nó chẳng hề vô bổ chút nào :X Mình cách đây 2 tháng cũng như các bạn, cũng là những tín đồ của Windows và mình ko nói quá rằng mình có thể biết từng ngõ ngách của Win cho đến cấu trúc của nó, vì thế mình gần như đã nghĩ rằng điều đó là quá đủ, win là quá đủ. NHƯNG mình đã thử Linux, đại diện được ưa chuộng nhất - Ubuntu, phải nói những ngày đâu thật khó khăn nhưng rõ ràng nó ưu việt hơn Win nhiều, có thể bạn nói rằng nó khó, mình sẽ nói rằng nó không khó mà chỉ là không quen thuộc, nếu bạn nói rằng nó phức tạp với người dùng, mình sẽ nhắc lại cho các bạn nhớ ra rằng chúng ta là sinh viên ngành ICT, và khả năng tự tìm tòi, tiếp thu công nghệ mới là điều đương nhiên phải có, nếu không phức tạp tại sao chúng ta lại phải học? Vậy bạn đã định theo ICT, chẳng lẽ bạn lại ko dám tìm hiểu kĩ càng về thứ mới - thứ mà chúng ta bắt buộc phải học? Lời cuối cùng, chúc may mắn với Linux - tương lai của nhân loại :X
myname2
myname2

https://facebook.com/tuanhai

Linux có thật sự đáng giá? Empty Re: Linux có thật sự đáng giá?

Bài gửi by Feed|1st 30/09/10, 10:55 pm

ko có nút like nhỉ Very Happy
Feed|1st
Feed|1st

Bài gửi by myname2 01/10/10, 11:04 am

Hjhj, thanks :X
myname2
myname2

Bài gửi by huy_d_t 01/10/10, 10:57 pm

Cộng đồng linux việt nam phát triển tương đối nhanh. [xin phép ae chém gió một tí]

Nhớ ngày xưa, cái thời fedora core 4. Người dùng linux hẻo lắm, quanh quẩn trong giới IT và một số thằng gà mờ nhưng thích tỏ ra nguy hiểm bounce (như mình) bounce . Hồi đấy adsl chưa phổ cập như bi giờ, ổ dvd cũng ko phải là ai cũng có. FC 4 có 5 cd lận, mình nhịn cả tuần mới mua dc 1 bộ. Đem về nhà cài, nó báo lỗi( fedora lỗi 1 gói nó stop luôn). Lúc đấy chỉ muốn đi bus xuống đập vào mặt thằng chủ cửa hàng.

Một năm sau, ubuntu bắt đầu phổ biến ở việt nam, tớ nhớ là do một bài viết nhỏ nhỏ ở trên tạp chí PC-world viết về cách nhập cd miễn phí, hồi đấy là bản 6.06 drapper. Tớ đăng kí, một tháng sau nó send về vn bộ cd đỏ vàng, made in netherlands ( tớ nhận dc thùng 30 đĩa, vì tớ đã trém với bọn nó là: tao đem phân phát cho cộng đồng linux ở trường tao) . Vác đi khoe, oai như cóc :P, but, đem đi cho thì chả ai thèm dùng. Nhà mình bắt đầu lắp adsl, linux có vẻ dễ dàng hơn một tí.

Cộng đồng ubuntu lớn mạnh dần lên nhờ các phóng sự trên terebi Very Happy, các bài viết trên tạp chí, những ngày hội cài đặt linux, ngày hội sfd của viện tin học pháp ngữ và nhóm hanoilug. Đồng thời, dân ta bắt đầu remaster các distro linux cho riêng mình, mở đầu là bản hacao linux của đại ca Trường ở tphcm, sau đó 1 năm là dự án Buffalo OS (anh em theo dõi tin tức IT chắc cũng nghe qua vietkeylinux suýt dc giải Trâu Thịt Vịt Ngan, em này đã sớm yên nghỉ do nhóm tg vi phạm giấy phép GPL, nên chúng ta hok tính :d). Tuy nhiên sự thật là distro khá nhất của việt nam là hacao cũng chỉ đạt dc những thành công rất hạn chế trên dòng netbook của intel, trên 'đùi' và 'bàn' thể so đc với anh ubuntu đầu gấu với cộng đồng lập trình viên vài triệu tên vô cùng hung hãn, kèm theo sự hợp tác của những công ty phần cứng lớn cũng như sự chống lưng của tỷ phú Mark Shuttlework của Cannonical ( bằng chứng là việc send CD free)

Linux được dùng ở một số rất ít trường phổ thông (trước đây chỉ có một số đại học được học), thế cũng là khá rồi🐰, bi giờ người dùng linux cũng tương đối nhiều, cụ già cũng có( guru đấy nhé), trẻ con lớp 6 cũng có (cũng nguy hiểm phết đấy). Linux bi giờ, tất nhiên ko thể có đc sự hỗ trợ về phần cứng hoàn chỉnh như win$, đôi khi phải cài driver tương đối mệt, cũng như ko dc sự hỗ trợ từ một số hãng phần mềm lớn. Tuy nhiên, mọi thứ đều có thể dc giải quyết bằng cách này hay cách khác. Và chú trym cánh cụt vẫn như xưa: ổn định, tin cậy, an toàn, thậm chí về mặt 'nhan sắc' (giao diện), phải nói là khêu gợi hơn rất nhiều so với window$-7 của anh bill. But, do ko cưỡng lại đc sự cám dỗ của starcraft2, cs1.6, call of duty,.. tớ đã phải dual-boot với bill-7 Sad

Anh em HEDSPI sẽ phải chơi với chym cánh cụt, bi jo ko quen nhưng chơi nhiều sẽ thấy sướng Very Happy, em xin cam đoan.

Nay ngồi nhìn cộng đồng linux lớn mạnh, nhớ lại ngày xưa thiểu số bần hàn Very Happy albino [kết thúc bài trém zó]

P/S: nếu bảo rằng tương lai của nhân loại là linux thì e là hơi vội vàng. Linux có tiềm năng rất lớn và phát triển nhanh, nhưng còn Solaris, BSD, và tất nhiên là window$
huy_d_t
huy_d_t

Bài gửi by em_la_T.O.P 02/10/10, 04:22 pm

Thôi cứ win7 ultimade cho chuẩn
em_la_T.O.P
em_la_T.O.P

Bài gửi by huy_d_t 02/10/10, 06:46 pm

chang can den ultimate, homepremium la du roi Very Happy
huy_d_t
huy_d_t

Bài gửi by myname2 02/10/10, 07:15 pm

Linux phải cài driver ah, lạ vậy @_@
myname2
myname2

Bài gửi by huy_d_t 02/10/10, 08:17 pm

myname2 đã viết:Linux phải cài driver ah, lạ vậy @_@
đôi khi thiết bị cắm vào ko có driver tích hợp sẵn trong kernel hay driver tích hợp lỗi hay quá dở ( vd như nouveau cho nvidia)
huy_d_t
huy_d_t

Bài gửi by legend.phonex 02/10/10, 11:21 pm

k jong win la plug to play a e co ai choi dota ko nhi
legend.phonex
legend.phonex

Bài gửi by em_la_T.O.P 03/10/10, 09:27 am

huy_d_t đã viết:chang can den ultimate, homepremium la du roi Very Happy
Dù sao thì nếu mua lap thì tôi sẽ chọn con nào có hdh đi kèm là win 7 pro và ultimate chứ ko phải home pre.
em_la_T.O.P
em_la_T.O.P

Bài gửi by huy_d_t 03/10/10, 10:01 am

em_la_T.O.P đã viết:
Dù sao thì nếu mua lap thì tôi sẽ chọn con nào có hdh đi kèm là win 7 pro và ultimate chứ ko phải home pre.
con lap cua em moi mua, chung no cho chon, neu chon hompre se ko phai them $, con neu dung pro thi phai tra them $50, ultimate la $100
huy_d_t
huy_d_t

Bài gửi by xlKD 03/10/10, 10:29 am

con lap cua em moi mua, chung no cho chon, neu chon hompre se ko phai them $, con neu dung pro thi phai tra them $50, ultimate la $100
ultimate $100 = 15k vnd
xlKD
xlKD

Bài gửi by em_la_T.O.P 03/10/10, 01:20 pm

huy_d_t đã viết:
em_la_T.O.P đã viết:
Ultimate 64 bit đi cho khủng. THà 1 phút huy hoàng luôn.
em_la_T.O.P
em_la_T.O.P

Bài gửi by em_la_T.O.P 03/10/10, 01:22 pm

xlKD đã viết:
ultimate $100 = 15k vnd
Tốt nhất là nên dùng hdh đi kèm theo máy. Chứ ngoài đường giờ đến 95% đĩa win 7 crack là có virus hoặc trojan
CHúng nó chẳng dại gì đi crack rồi ko cài cắm cái gì vào đâu.
em_la_T.O.P
em_la_T.O.P

Bài gửi by vietduc5a 14/10/10, 10:06 pm

vat va buoc dau su dung linux wa
vietduc5a
vietduc5a

Bài gửi by hieupro1269 15/10/10, 06:46 pm

Xài linux lúc đầu khó thật,nhưng về sau mê ngay,nhanh,an toàn,ổn đinh,bác Bill chạy dài So good)
Mà anh em năm sau có key win7 home premium free đấy So good)
hieupro1269
hieupro1269

Bài gửi by Tung_tobe 15/10/10, 10:20 pm

Lay o dau
Tung_tobe
Tung_tobe

Bài gửi by huy_d_t 16/10/10, 12:23 am

Tung_tobe đã viết:Lay o dau
microsoft academy .. jiji day
huy_d_t
huy_d_t

Bài gửi by Sponsored content

Sponsored content

- Similar topics